Kiến thức đầu tư Tin tức

Đất thuộc quy hoạch vẫn được phép sang tên Sổ đỏ?

Sang tên đất thuộc quy hoạch thường sẽ khó khăn hơn vì cơ quan nhà nước từ chối thực hiện nếu có quyết định thu hồi đất hoặc người mua sẽ không mua nếu biết đất nằm trong quy hoạch.

* Sang tên Sổ đỏ là cách gọi phổ biến của người dân, theo pháp luật đất đai sang tên Sổ đỏ là thủ tục đăng ký biến động khi thực hiện việc chuyển nhượng, tặng cho, thừa kế quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất.

Đất thuộc quy hoạch vẫn được sang tên Sổ đỏ? (ảnh minh họa)

Việc toàn bộ thửa đất hoặc một phần thửa đất thuộc quy hoạch không phải chuyện hiếm, trong một số trường hợp người sử dụng đất cũng không biết đất của mình thuộc quy hoạch. Tuy nhiên, khi đất thuộc quy hoạch thì vẫn có thể được sang tên.

Khoản 2 Điều 49 Luật Đất đai 2013 được sửa bổi, bổ sung bởi khoản 1 Điều 6 Luật sửa đổi, bổ sung 37 luật liên quan đến quy hoạch 2018 quy định như sau:

“Trường hợp quy hoạch sử dụng đất đã được công bố mà chưa có kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện thì người sử dụng đất được tiếp tục sử dụng và được thực hiện các quyền của người sử dụng đất theo quy định của pháp luật.

Trường hợp đã có kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện thì người sử dụng đất trong khu vực phải chuyển mục đích sử dụng đất và thu hồi đất theo kế hoạch được tiếp tục thực hiện các quyền của người sử dụng đất nhưng không được xây dựng mới nhà ở, công trình, trồng cây lâu năm; nếu người sử dụng đất có nhu cầu cải tạo, sửa chữa nhà ở, công trình hiện có thì phải được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép theo quy định của pháp luật”

Như vậy, đất thuộc quy hoạch xảy ra 02 trường hợp sau:

1. Chưa có kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện: Người sử dụng đất được tiếp tục sử dụng và được thực hiện các quyền của người sử dụng đất như chuyển nhượng, tặng cho, thừa kế…

2. Có kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện: Người sử dụng đất trong khu vực phải chuyển mục đích sử dụng đất và thu hồi đất theo kế hoạch được tiếp tục thực hiện các quyền của người sử dụng đất nhưng không được xây dựng mới nhà ở, công trình, trồng cây lâu năm.

Mặc dù vẫn được tiếp tục thực hiện các quyền của người sử dụng đất nhưng khi có quyết định thu hồi đất thì bị thu hồi (không được đăng ký sang tên).

Xem thêm: Lưu ý gì để không mua nhầm chung cư sở hữu 50 năm?

Lưu ý:

– Khi nộp hồ sơ đăng ký sang tên nếu cơ quan tiếp nhận hồ sơ từ chối thực hiện thì người sử dụng đất có quyền yêu cầu bộ phận tiếp nhận hồ sơ trả lời bằng văn bản về lý do từ chối.

– Để xem đất thuộc quy hoạch hay không thì người dân thực hiện một trong những cách sau:

+ Xem quy hoạch sử dụng đất trực tiếp tại trụ sở UBND cấp huyện, cấp xã.

+ Xem trên cổng thông tin điện tử của UBND cấp huyện.

+ Hỏi ý kiến công chức địa chính cấp xã hoặc người dân tại khu vực có thửa đất để có thêm thông tin.

+ Xin thông tin tại Văn phòng đăng ký đất đai.

Xem thêm: Mua chung cư mini có được cấp Sổ hồng?

Kết luận: Người dân vẫn được sang tên đất thuộc quy hoạch nếu không có quyết định thu hồi. Đất thuộc quy hoạch sẽ khó chuyển nhượng, tặng cho không phải cơ quan đăng ký đất đai không thực hiện thủ tục sang tên mà bên nhận chuyển nhượng (người mua) sẽ không mua nếu biết đất thuộc quy hoạch.

Theo Luatvietnam

Công ty CP ĐT Địa Ốc Hoàng Khải Minh

  • Địa chỉ: tầng 9, tòa nhà Thủy Lợi 4, 102 Nguyễn Xí, phường 26, quận Bình Thạnh, TPHCM
  • Hotline: 076.25.32.685
  • Website: https://tienlocgarden.gr8.com/

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *